วันที่ 1 สิงหาคม 2566 เวลา 19.00 น. ที่วัดพระธาตุหริภุญชัยวรมหาวิหาร จังหวัดลำพูน นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน เป็นประธานในพิธีเวียนเทียน เนื่องในวันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา ประจำปี 2566 โดยมีนางดวงกมล ยิ้มละมัย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดลำพูน/ประธานแม่บ้านมหาดไทย รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน ปลัดจังหวัดลำพูน หัวหน้าส่วนราชการ พุทธศาสนิกชน และประชาชนชาวจังหวัดลำพูน ร่วมพิธีและร่วมเวียนเทียน รอบพระบรมธาตุหริภุญชัย จำนวน 3 รอบ เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว พร้อมทั้งเพื่อเป็นการสืบสานประเพณีอันดีงามให้คงอยู่ สืบไป
สำหรับ วันอาสาฬหบูชา ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำเดือน 8 ของทุกปี ซึ่งในปีนี้ตรงกับวันอังคารที่ 1 สิงหาคม 2566 ถือเป็นวันสำคัญของศาสนาพุทธ เป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงพระธรรมเทศนาเป็นครั้งแรก แก่ปัญจวัคคีย์ เรียกว่า ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร และถือเป็นวันที่มีพระรัตนตรัยครบบริบูรณ์ คือ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์
นอกจากนี้ บรรยากาศการเวียนเทียนในค่ำคืนนี้เป็นไปอย่างคึกคัก เนื่องจากเป็นวันหยุด ทำให้มีพุทธศาสนิกชน และประชาชนในพื้นที่รวมถึงนักท่องเที่ยวต่างพากันมาเข้าวัดทำบุญ ฟังเทศน์ปฏิบัติธรรม และร่วมเวียนเทียน เป็นจำนวนมาก.
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:12
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:04
วันที่ 7 กรกฎาคม 2567 เวลา 16.00 น. ที่พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:59
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมืองลำพูน ตำบลเวียงยอง อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน นายสั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:58
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมือ...