วันอาทิตย์ ที่ ๑๙ สิงหาคม ๒๕๖๑ เวลา ๑๕.๓๐ น. นายอรรษิษฐ์ สัมพันธรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดลำพูน พร้อมด้วยผู้อำนวยการโครงการชลประทานลำพูน รกท. หัวหน้าสำนักงานป้องกันและ บรรเทาสาธารณภัยจังหวัด และนายอำเภอเมืองลำพูน ลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์ระดับน้ำในพื้นที่บริเวณริมแม่น้ำกวง และสะพานท่าขามอำเภอเมืองลำพูน พร้อมทั้งชี้แจงทำความเข้าใจถึงทิศทางและการเคลื่อนตัวของระดับน้ำในลำน้ำแต่ละสายที่ไหลผ่านจังหวัดลำพูน โดยระดับน้ำในแม่น้ำกวง วัดได้ประมาณ ๔.๓ - ๔.๔ เมตร ซึ่งยังต่ำกว่าระดับวิกฤติ โดยมีระดับวิกฤติอยู่ที่ ๕.๐๐ เมตร โดยถือว่ายังอยู่ในระดับปกติ แต่อย่างไรก็ตามจังหวัดลำพูนโดยผู้ว่าราชการจังหวัดได้เฝ้าติดตามระดับน้ำในลำน้ำในพื้นที่โดยใกล้ชิด โดยมีสำนักงานโครงการชลประทานลำพูน สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัด นายอำเภอที่รับผิดชอบ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเฝ้าระวังติดตามระดับน้ำ ตลอด ๒๔ ชั่วโมง และเตรียมความพร้อมรับมือรวมถึงซักซ้อมแผนเผชิญเหตุในกรณีเกิดอุทกภัยและดินโคลนถล่มให้สามารถป้องกันและแก้ไขปัญหาภัยพิบัติได้อย่างรวดเร็วและมีประสิทธิภาพ
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:12
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:04
วันที่ 7 กรกฎาคม 2567 เวลา 16.00 น. ที่พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:59
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมืองลำพูน ตำบลเวียงยอง อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน นายสั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:58
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมือ...