วันนี้ (22 กุมภาพันธ์ 2566) ที่บริเวณพื้นที่ป่าชุมชน หมู่ 11 บ้านหนองบอน ตำบลนาทราย อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดลำพูน จัดกิจกรรมเสริมสร้างการมีส่วนร่วมโดยการใช้ภูมิปัญญาความเชื่อในการอยู่ร่วมกันระหว่างชุมชนกับธรรมชาติ (บวชป่า และพิธีสาปแช่งคนเผาป่า) ภายใต้โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหาหมอกควันและไฟป่าจังหวัดลำพูน ปี 2566 โดยมีนายสัญญา ทุมตะขบ ผู้อำนวยการส่วนสิ่งแวดล้อม สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดลำพูน พร้อมด้วยนายธีรวุธ กลั่นเลี้ยง ผู้ตรวจราชการสำนักนายกรัฐมนตรี เขต 15 ภาคส่วนที่เกี่ยวข้อง รวมถึงประชาชนในพื้นที่ ได้เข้าร่วมพิธี พร้อมจัดทำแนวกันไฟ และบวชป่า เพื่อใช้ภูมิปัญญาความเชื่อของชุมชน ในการสร้างความรู้ ความเข้าใจ ให้แก่ประชาชน และหน่วยงานทุกภาคส่วน เกิดความตระหนัก เพื่อลดการเกิดมลพิษทางอากาศ ที่เกิดจากไฟป่าและหมอกควัน ต้นต่อการเกิดปัญหาทางสุขภาพ โดยเฉพาะระบบทางเดินหายใจ อีกทั้งยังเป็นการร่วมกันอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ ที่เป็นอีกหนึ่งแหล่งอาหารของชาวบ้าน ให้อุดมสมบูรณ์ในระยะยาว
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:12
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 15:04
วันที่ 7 กรกฎาคม 2567 เวลา 16.00 น. ที่พระวิหารหลวง วัดพระธาตุหริภุญชัย วรมหาวิหาร นายสันติธร ยิ้มละมัย ผู้ว่าราชการจั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:59
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 10.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมืองลำพูน ตำบลเวียงยอง อำเภอเมืองลำพูน จังหวัดลำพูน นายสั...
วันที่ 8 ก.ค. 2567, 14:58
วันที่ 6 กรกฎาคม 2567 เวลา 11.00 น. ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอเมือ...